Cơ quan nào giải quyết tranh chấp đất đã có sổ đỏ?

Hỏi: Tôi được Nông trường Nhà Nai cấp khu đất tại xã Tân Thành vào năm 1988. Đến năm 2003, gia đình tôi được UBND huyện Tân Uyên cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (sổ đỏ) với tổng diện tích là 31.966m2 (thửa số 21, tờ bản đồ số 5, diện tích 16.679m2; thửa đất số 32, tờ bản đồ số 5, diện tích 112m2) tiếp giáp với đường giao thông nông thôn (thể hiện trong bản đồ địa chính) và giáp với thửa đất số 10 của bà Lê Thị Tỉnh.

Tuy nhiên, trong quá trình sử dụng đất, bà Tỉnh đã lấn chiếm, sử dụng đường đất và chiếm một phần diện tích trong thửa đất số 21 cùng một phần thửa đất số 32 của tôi. Vào ngày 28/11/2013, Văn phòng Đăng ký quyền sử dụng đất huyện Tân Uyên ban hành bản vẽ và xác định bà Tỉnh đã chiếm dụng toàn bộ lối đi công cộng, lấn sang thửa đất số 21 của tôi với diện tích 826,5m2 và thửa đất số 32 với diện tích 34m2 thuộc tờ bản đồ số 5. Đến ngày 4/9/2014, chính quyền xã Tân Thành thuộc huyện Bắc Tân Uyên (huyện Tân Uyên tách ra thành Bắc Tân Uyên và thị xã Tân Uyên) tiến hành hòa giải việc tranh chấp quyền sử dụng đất giữa tôi và bà Tỉnh nhưng không thành. Hiện tại, bà Tỉnh vẫn không trả lại đất cho tôi. Vậy xin hỏi luật sư, tôi có thể kiện bà Tỉnh ra tòa án được không?

Chân thành cảm ơn!

Đỗ Ngọc Oanh (Tổ 13, ấp 6, xã Tân Thành, huyện Bắc Tân Uyên, tỉnh Bình Dương)

Tranh chấp đất đai đã có sổ đỏ
Tranh chấp đất đai đã có sổ đỏ (Ảnh minh họa, nguồn: Lao động Online).

Trả lời:

Theo quy định tại Điều 203 Luật Đất đai năm 2013, tranh chấp đất đai đã được hòa giải tại UBND cấp xã mà không thành thì được giải quyết như sau: Nếu tranh chấp đất đai mà đương sự có giấy chứng nhận hoặc có một trong các loại giấy tờ quy định tại Điều 100 của luật này và tranh chấp về tài sản gắn liền với đất thì do TAND giải quyết.

Đối với trường hợp cụ thể nêu trên, đất tranh chấp đã được cấp sổ đỏ mang tên ông/bà, việc lấn chiếm đất của bà Tỉnh đã được Văn phòng Đăng ký quyền sử dụng đất huyện Tân Uyên đo đạc và xác định. Theo quy định pháp luật thì thẩm quyền giải quyết thuộc tòa án. Do đó, ông/bà cần làm đơn khởi kiện bà Lê Thị Tỉnh ra TAND huyện Bắc Tân Uyên để được thụ lý, giải quyết.

Trân trọng!
Luật gia Nguyễn Văn Khôi

(Theo Sài Gòn Đầu tư Tài chính Online)