Nhà phố cổ làm sổ đỏ theo nghị định 34 có được không?

Hỏi: Tôi đang ở nhà hợp đồng của Nhà nước thuộc diện nhà cổ ở phố Hàng Cá, quận Hoàn Kiếm, TP. Hà Nội thì có thể làm sổ đỏ theo nghị định 34 được không?

(uyenuyquyen@...)

Nhà phố cổ
Nhà ở phố cổ có được làm sổ đỏ theo nghị định 34 không?. Ảnh minh họa

Trả lời:

Điều 25 nghị định 34/2013/NĐ-CP ngày 22/4/2013 của Chính phủ về quản lý sử dụng nhà ở thuộc sở hữu Nhà nước quy định về loại nhà ở không thuộc diện được bán như sau:

a) Nhà ở công vụ, nhà ở xã hội, nhà ở sinh viên, thuộc sở hữu Nhà nước, ngoại trừ trường hợp quy định tại khoản 2, khoản 3 điều 25 của nghị định này;

b) Nhà ở nằm trong khu vực quy hoạch xây dựng nhà ở công vụ hoặc quy hoạch xây dựng công trình trọng điểm của Nhà nước;

c) Nhà ở đã có quyết định thu hồi đất của cơ quan có thẩm quyền để cải tạo, để xây dựng các công trình khác hoặc xây dựng thành nhà ở mới;

d) Nhà không có nguồn gốc là nhà ở, song đang bố trí làm nhà ở và thuộc diện phải thực hiện xử lý, sắp xếp lại nhà, đất thuộc sở hữu Nhà nước theo quyết định của Thủ tướng Chính phủ;

đ) Nhà ở nằm trong kế hoạch, quy hoạch sử dụng làm nhà ở công vụ, trụ sở, công sở làm việc đã được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt; hoặc nhà ở gắn với di tích lịch sử, văn hóa được cơ quan có thẩm quyền xếp hạng theo quy định của pháp luật về di sản văn hóa;

e) Nhà chung cư bị xuống cấp, hư hỏng nghiêm trọng, có nguy cơ sập đổ đã có kết luận của cơ quan có thẩm quyền về kiểm định chất lượng công trình xây dựng; hay căn hộ chung cư không khép kín chưa được Nhà nước cải tạo lại, ngoại trừ trường hợp người thuê đã tự cải tạo trước ngày nghị định này có hiệu lực thi hành và việc sử dụng tự nguyện, độc lập, có sự đồng thuận thông qua cam kết bằng văn bản đề nghị được mua và căn hộ này không nằm trong nhà chung bị hư hỏng quy định tại điểm này;

g) Nhà biệt thự nằm trong danh mục biệt thự không thuộc diện được bán mà UBND cấp tỉnh đã báo cáo, đồng thời đã được Thủ tướng Chính phủ chấp thuận trước ngày nghị định này có hiệu lực thi hành.

Với nhà ở cũ thuộc diện được bán thì đối tượng được mua và nhà ở cũ được bán phải đáp ứng điều kiện bán gồm: Người mua phải là người có tên trong hợp đồng thuê nhà ở, có đóng tiền thuê nhà ở đầy đủ theo quy định, đã có đơn đề nghị mua nhà ở và nhà ở đó không có khiếu kiện, tranh chấp (theo điều 25 nghị định 34/2013/NĐ-CP).

Do đó, bạn cần liên hệ với đơn vị quản lý vận hành nhà ở để biết được thông tin nhà bạn đang ở có thuộc diện được bán hay không. Trong trường hợp nhà thuộc diện được bán thì bạn phải đáp ứng đủ điều kiện nêu trên mới được quyền mua nhà ở cũ thuộc sở hữu Nhà nước.

Luật sư Trịnh Văn Hiệp
(VP luật sư Gia Thành - 51 Trần Quý, P.4, Q.11, Tp.HCM)

(Theo Tuổi trẻ Online)