Đất chuyển nhượng trước năm 1993 có phải nộp tiền sử dụng đất?

Năm 1992, gia đình bà Lương Lan (lantnsc@...) đã nhận chuyển nhượng đất bằng giấy viết tay và được UBND xã xác nhận. Mảnh đất này có nguồn gốc là đất đồi, được khai phá để làm nhà ở từ năm 1980. Đến nay, gia đình bà Lan muốn làm thủ tục cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Như vậy gia đình bà có phải nộp tiền sử dụng đất không?


Tiền sử dụng đất
Đất chuyển nhượng trước năm 1993 có phải nộp tiền sử dụng đất?

Trả lời:

Về vấn đề này, Bộ Tài nguyên và Môi trường trả lời:

Đối với trường hợp thửa đất của gia đình bà Lan có giấy tờ chuyển nhượng quyền sử dụng đất và mua bán nhà ở gắn liền với đất ở năm 1992 (trước ngày 15/10/1993) đã được UBND cấp xã xác nhận là sử dụng từ năm 1980 (tức trước ngày 15/10/1993), như vậy thì việc nộp tiền sử dụng đất được thực hiện theo quy định tại Khoản 2 Điều 103 của Luật đất đai.

Còn nếu sử dụng đất ổn định từ trước ngày 15/10/1993 mà không có một trong các loại giấy tờ quy định tại  Khoản 1 Điều 100 của Luật Đất đai và Điều 18 của Nghị định số 43/2014/NĐ-CP ngày 15/5/2014 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Đất đai thì việc nộp tiền sử dụng đất sẽ phải thực hiện theo quy định tại Điều 6 của Nghị định số 45/2014/NĐ-CP ngày 15/5/2014 của Chính phủ về thu tiền sử dụng đất.
(Theo Chính phủ)